Tin mới

Bảo lưu thời gian đóng BHTN

Một bạn đọc ở Vĩnh Long hỏi: Tôi được hưởng trợ cấp thất nghiệp từ ngày 12/11/2017 đến hết 11/2/2018. Nhưng tháng 02/2018, tôi có việc không đến nhận tiền. Giờ tôi muốn nhận tiền trợ cấp thất nghiệp của tháng đó thì cần phải làm gì?

Nêu cao trách nhiệm của đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý cấp cơ sở trong bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch

8 nguyên tắc để thích ứng an toàn với đại dịch COVID-19

Báo cáo kết quả giám sát của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam từ sau kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIV đến kỳ họp thứ 2 Quốc hội khóa XV

 (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Theo Khoản 6 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/03/2015:

Bạn thuộc trường hợp sau thời hạn 03 tháng kể từ ngày hết hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp (tức ngày 11/02/2018) nhưng không đến nhận tiền và không thông báo bằng văn bản với tổ chức BHXH nơi bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, thời gian đóng BHTN tương ứng với số tiền trợ cấp thất nghiệp mà bạn không đến nhận được bảo lưu làm căn cứt để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Ban Thu (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản