Có được cấp sổ đỏ khi đất tách thửa nhỏ hơn diện tích tối thiểu?

Ba anh em tôi được cha mẹ di chúc lại 80m2 đất thổ cư tại quận Đống Đa, Hà Nội từ năm 2009. Chúng tôi đã xây dựng 3 căn nhà riêng biệt trên mảnh đất này (gần 27m2/căn) và sử dụng cho đến nay mà không có tranh chấp gì. Hiện chúng tôi muốn làm sổ đỏ cho diện tích đất của từng nhà được không?

Cộng nối thời gian tham gia BHXH trường hợp trong quá trình công tác có thời gian nghỉ tự túc

Có được điều chỉnh giấy phép xây dựng khi đang thi công?

Mở cửa ô tô gây tai nạn, xử phạt thế nào?

Trường hợp của bạn, trả lời như sau:

Tại khoản 1 Điều 3 Quyết định 22/2014/QĐ-UBND của UBND thành phố Hà Nội (có hiệu lực từ ngày 01/7/2014) quy định về hạn mức giao đất cho các hộ gia đình, cá nhân có quy định về hạn mức tối thiểu giao đất ở cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội như sau:

1. Hạn mức giao đất ở mới làm căn cứ để giao đất ở tái định cư, giao đất làm nhà ở nông thôn tại điểm dân cư nông thôn, giao đất ở cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội được quy định như sau:

Khu vực

Mức tối thiểu

Mức tối đa

Các phường

30 m2

90 m2

Các xã giáp ranh các quận và thị trấn

60 m2

120 m2

Các xã vùng đồng bằng

80 m2

180 m2

Các xã vùng trung du

120 m2

240 m2

Các xã vùng miền núi

150 m2

300 m2

...

Để được tách thửa đất thì diện tích đất được tách phải đảm bảo điều kiện về diện tích tối thiểu được tách thửa do UBND cấp tỉnh ban hành. Mảnh đất tách thửa của bạn nằm trên địa bàn quận Đống Đa và có diện tích dưới 30 m2 nên sẽ không đủ điều kiện về diện tích tối thiểu theo quy định của UBND thành phố Hà Nội để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

 Ảnh minh họa

Tuy nhiên, căn cứ tại khoản 1 Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu:

1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

...

Như vậy, mảnh đất của bạn được tách thửa theo di chúc và thực tế đã tách từ năm 2009, trước ngày Quyết định 22/2014/QĐ-UBND có hiệu lực thi hành. Nếu đảm bảo được điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Điều 100 Luật Đất đai 2013 thì bạn vẫn trong trường hợp được cấp.

Đồng chí Trần Thanh Mẫn Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản