Tin mới

Cộng dồn thời gian tham gia BHTN

Một bạn đọc ở Hà Nội hỏi: Tôi tham gia BHTN được 04 năm 05 tháng. Tháng 10/2014, tôi nghỉ việc để đi du học nước ngoài. Đến tháng 10/2016, tôi về nước nhưng vẫn chưa tìm được việc làm. Vậy cho hỏi giờ tôi muốn xin hưởng BHTN thì có được không? Nếu được tôi phải làm những thủ tục gì?

Hướng dẫn của Ban Thường trực Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam về tuyên truyền các hoạt động kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (7/5/1954 - 7/5/2024)

Hướng dẫn của Ban Thường trực Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam về tổ chức hoạt động tôn vinh, tri ân các Anh hùng liệt sĩ, chiến sĩ Điện Biên, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến (trực tiếp tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ) trong phạm vi toàn quốc

Đề cương Tuyên truyền kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ

 (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm:

Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

Căn cứ quy định nêu trên, bạn đã hết thời hạn nộp hồ sơ hưởng BHTN theo quy định. Thời gian tham gia BHTN chưa hưởng của bạn sẽ được cộng dồn để tính hưởng trường hợp khi bạn đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Điều 49 Luật Việc làm.

Ban Thực hiện chính sách BHXH (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản