Tin mới

Điều kiện được cho thuê lại nhà ở

Bên thuê nhà được cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Nêu cao trách nhiệm của đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý cấp cơ sở trong bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch

8 nguyên tắc để thích ứng an toàn với đại dịch COVID-19

Báo cáo kết quả giám sát của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam từ sau kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIV đến kỳ họp thứ 2 Quốc hội khóa XV

Một người bạn của bà Nguyễn Thanh Vân (TPHCM) có quốc tịch Nhật Bản hiện muốn mua căn hộ tại Việt Nam. Chủ đầu tư dự án cho biết, vì chủ đầu tư thuê đất 50 năm của Nhà nước nên sẽ không ký hợp đồng mua bán mà chỉ ký hợp đồng cho thuê với người mua. Như vậy, người bạn của bà Vân sẽ thuê căn hộ đó với thời hạn thuê còn lại là 42 năm.

Bà Vân hỏi, với căn hộ thuê như trên thì bạn của bà có quyền cho thuê lại trong thời gian không sử dụng được không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm đ, Khoản 1, Điều 132 Luật Nhà ở 2014 thì bên thuê nhà ở chỉ được cho thuê lại nhà ở khi có sự đồng ý của bên cho thuê nhà ở.

Khoản 4, Điều 28 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định, bên thuê nhà được cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Đối chiếu quy định trên, trường hợp người mang quốc tịch Nhật Bản như nêu trong câu hỏi của bà Vân chỉ được cho thuê lại nhà ở đã thuê của chủ đầu tư khi có sự đồng ý của chủ đầu tư được ghi trong hợp đồng hoặc có văn bản đồng ý của chủ đầu tư.

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản