Tin mới

Học sinh Tiểu học có được hỗ trợ tham gia BHYT không?

Một bạn đọc ở Hà Nội hỏi: Con tôi đang là học sinh trường Tiểu học, có bắt buộc phải tham gia BHYT học đường và có được hỗ trợ kinh phí không?

Nêu cao trách nhiệm của đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý cấp cơ sở trong bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch

8 nguyên tắc để thích ứng an toàn với đại dịch COVID-19

Báo cáo kết quả giám sát của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam từ sau kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIV đến kỳ họp thứ 2 Quốc hội khóa XV

Trả lời:

Khoản 21, Điều 12 Luật BHYT năm 2008 quy định:

Học sinh, sinh viên là đối tượng tham gia BHYT.

Điểm b, Khoản 4, Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 tiếp tục quy định:

Học sinh, sinh viên là đối tượng tham gia BHYT thuộc nhóm Nhà nước hỗ trợ mức đóng.

Điều I, Khoản 1, Điều 13 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại Khoản 4, Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng.

Vì vậy, trường hợp con bạn, là học sinh Tiểu học, sẽ thuộc đối tượng đóng BHYT nhưng thuộc nhóm được Nhà nước hỗ trợ mức đóng.

Ban Thu (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản