Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa theo lương tối thiểu vùng

Một bạn đọc ở Yên Bái hỏi: Tôi làm việc tại một công ty ở Hà Nội, sau khi nghỉ việc tôi về Yên Bái làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp, vậy mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa của tôi được tính theo lương tối thiểu vùng tại Hà Nội hay Yên Bái?

Đề cương tuyên truyền kỷ niệm 80 năm Ngày truyền thống người cao tuổi Việt Nam

Đẩy mạnh công tác tuyên truyền kỷ niệm sự kiện 110 năm Ngày Bác Hồ ra đi tìm đường cứu nước

Đề cương tuyên truyền kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Điều 50 Luật Việc làm; hướng dẫn tại ví dụ 3 Điều 8 Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31/07/2015 Hướng dẫn thực hiện Điều 52 của Luật Việc làm và một số điều của Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/03/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BHTN:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng của ông/bà bằng 60% mức tiền lương bình quân tiền lương tháng đóng trường hợp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức tiền lương tối thiểu vùng làm căn cứ đóng BHTN của ông/bà theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tại thời điểm chất dứt hợp đồng lao động.

Ban Thực hiện chính sách BHXH (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản