Nhận lại sổ BHXH khi chưa thực hiện hết hợp đồng lao động

 Bạn đọc từ mail thanhlongtcna86@gmail.com hỏi: Em làm cho một công ty và có hợp đồng đào tạo nước ngoài, em chưa thực hiện hết hợp đồng mà nghỉ ngang; công ty đã giữ sổ BHXH, không trả lại cho em. Xin hỏi có cách nào để lấy lại sổ BHXH không? Công ty có quyền giữ sổ BHXH của người lao động không? Em có thể đến cơ quan BHXH báo cấp mất và làm lại được không?

Thông báo về việc lựa chọn tổ chức đấu giá tài sản

Hướng dẫn nghiên cứu, học tập, quán triệt và triển khai thực hiện Kết luận, Quy định của Hội nghị lần thứ tư Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)

Nêu cao trách nhiệm của đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý cấp cơ sở trong bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch

Trả lời:


Tại Khoản 5, Điều 21 Luật BHXH số 58/2014/QH13 được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, Kỳ họp thứ 8 thông qua ngày 20/11/2014, quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động như sau:

“Phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho người lao động, xác nhận thời gian đóng BHXH khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật”.

Vì vậy, đề nghị bạn liên hệ đơn vị sử dụng lao động để làm thủ tục xác nhận thời gian đóng BHXH và trả sổ BHXH nếu bạn chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản