Tin mới

Trường hợp không thuộc đối tượng tham gia BHTN

Một bạn đọc ở Bình Dương hỏi: Tôi mới ra trường và trúng tuyển vào làm việc tại một công ty theo hợp đồng với thời hạn 02 tháng. Vậy cho hỏi tôi đã được tham gia BHTN chưa?

Nêu cao trách nhiệm của đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý cấp cơ sở trong bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch

8 nguyên tắc để thích ứng an toàn với đại dịch COVID-19

Báo cáo kết quả giám sát của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam từ sau kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIV đến kỳ họp thứ 2 Quốc hội khóa XV

 (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Theo Điều 15 Bộ luật Lao động quy định về hợp đồng lao động:

Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Trong đó, phân ra hợp đồng làm việc và hợp đồng lao động.

Theo Khoản 1, 2 Điều 43 Luật Việc làm, người lao động phải tham gia BHTN khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà đang không hưởng lương hưu hoặc giúp việc gia đình như sau:

- Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định theo thời gian.

- Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định theo thời hạn.

- Hợp đồng lao động theo mùa hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Như vậy, đối chiếu với các quy định nêu trên, trường hợp của bạn (làm việc tại công ty theo hợp đồng với thời hạn 02 tháng) sẽ không thuộc đối tượng tham gia BHTN.

Ban Thu (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản