Trường hợp nào được nghỉ việc riêng hưởng nguyên lương?

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP Dịch vụ hàng hóa Tân Sơn Nhất hỏi: Con riêng của người lao động kết hôn thì có thuộc trường hợp người lao động được nghỉ việc riêng có lương theo Điểm b, Khoản 1, Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012 hay không?

Thông báo về việc lựa chọn tổ chức đấu giá tài sản

Hướng dẫn nghiên cứu, học tập, quán triệt và triển khai thực hiện Kết luận, Quy định của Hội nghị lần thứ tư Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)

Nêu cao trách nhiệm của đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý cấp cơ sở trong bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch

Về vấn đề này, Cục An toàn lao động, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Điểm b, Khoản 1, Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định, người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương 1 ngày trong trường hợp con kết hôn, mà không phân biệt người này là con chung hay con riêng.

Do vậy, nếu là con kết hôn thì người lao động được hưởng chế độ quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 116 nêu trên.

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản