Xác định đối tượng được BHYT trả 100% chi phí

Ông Nguyễn Vĩnh Phúc (Bình Thuận) hỏi, trường hợp được tặng bằng khen của Thủ tướng Chính phủ về thành tích tham gia kháng chiến thì có được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT không?

Cộng nối thời gian tham gia BHXH trường hợp trong quá trình công tác có thời gian nghỉ tự túc

Có được điều chỉnh giấy phép xây dựng khi đang thi công?

Mở cửa ô tô gây tai nạn, xử phạt thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Điểm a, Khoản 1, Điều 22 Luật BHYT quy định đối tượng người có công với cách mạng, cựu chiến binh được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT.

Tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng và các văn bản hướng dẫn thực hiện Pháp lệnh quy định 12 diện đối tượng được công nhận là người có công với cách mạng, mỗi đối tượng có điều kiện, tiêu chuẩn khác nhau như: Người được Nhà nước tặng Huân chương kháng chiến; Huy chương kháng chiến; Huân chương chiến thắng; Huy chương chiến thắng; người được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước”; người trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước” trước Cách mạng tháng Tám năm 1945 thì được công nhận là người có công với cách mạng.

Đối với đối tượng cựu chiến binh được xác định cụ thể tại Pháp lệnh Cựu chiến binh và các văn bản hướng dẫn thực hiện Pháp lệnh. Theo đó, có 5 nhóm thuộc diện cựu chiến binh quy định tại Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/2/2006 của Chính phủ và được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 157/2016/NĐ-CP ngày 24/11/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP.

Do thông tin ông cung cấp chưa đầy đủ nên BHXH Việt Nam không có căn cứ để trả lời, đề nghị ông mang các giấy tờ liên quan đến BHXH tỉnh Bình Thuận để được hướng dẫn giải quyết.

Đồng chí Trần Thanh Mẫn Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản