Tin mới

Đổi số CMND không ảnh hưởng đến chế độ nghỉ hưu

Ông Bùi Ngọc Đón (tỉnh Quảng Ninh) bị mất Giấy chứng minh nhân dân (CMND) và phải làm lại Giấy CMND mới, tuy nhiên trên sổ BHXH của ông có ghi số Giấy CMND cũ. Ông Đón hỏi, số CMND cũ được ghi trên sổ BHXH thì có ảnh hưởng đến chế độ nghỉ hưu sau này không?

Chủ trương đường lối của Đảng về công tác dân tộc trong Văn kiện Đại hội lần thứ XIII của Đảng và giải pháp thực hiện

Những điểm nổi bật về tôn giáo trong Văn kiện Đại hội XIII của Đảng

Hướng dẫn thực hiện Kết luận số 01-KL/TW, ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05 "về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh"

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27/9/2013 của BHXH Việt Nam về sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và giấy CMND.

Theo quy định tại Điều 27 Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam ban hành quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định về cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT như sau: Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng; Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH.

Ngoài các trường hợp nêu trên nếu người tham gia BHXH, BHYT có thay đổi các nội dung khác như: Số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND, hộ khẩu thường trú, thì không phải cấp lại sổ BHXH.

Như vậy số CMND cũ được ghi trên sổ BHXH không ảnh hưởng đến chế độ nghỉ hưu sau này của người lao động.

 

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản