Tin mới

Thủ tục tách hộ khẩu khi ở cùng một địa chỉ

Vợ chồng tôi và các con đang sống chung một nhà với ông bà nội của các cháu. Chúng tôi chưa có nhà riêng, vậy gia đình chúng tôi có được tách hộ khẩu riêng không và thủ tục như thế nào? 

Định hướng một số trọng tâm công tác Mặt trận năm 2022

Một số nội dung mới trong Quy định thi hành Điều lệ Đảng

Hướng dẫn tuyên truyền kỷ niệm 110 năm Ngày sinh đồng chí Lê Đức Thọ

Ảnh minh họa

Trả lời như sau:

Căn cứ Điều 27 Luật cư trú 2006 (sửa đổi năm 2013) quy định về tách sổ hộ khẩu như sau:

Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm: 

– Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu; 

– Người đã nhập vào sổ hộ khẩu của người khác mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu.

Như vậy, việc bạn muốn tách sổ hộ khẩu trên cùng 1 địa chỉ thì chỉ cần tiến hành làm thủ tục tách sổ hộ khẩu mà không có quy định về việc phải có nhà riêng.

Hồ sơ tách sổ hộ khẩu, bao gồm:

– Sổ hộ khẩu bản chính;

– Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu  (mẫu HK02)

– Ý kiến đồng ý của chủ hộ cho gia đình bạn tách hộ khẩu.

Sau khi chuẩn bị hồ sơ, bạn nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu cho:

– Cơ quan công an quận, huyện, đối với thành phố trực thuộc Trung Ương.

– Công an xã, phường, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh – đối với tỉnh.

Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả cho bạn; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bạn bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Đồng chí Đỗ Văn Chiến Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản