Từ 01/01/2018: HĐLĐ từ đủ 1 tháng trở lên phải đóng BHXH bắt buộc

Từ 01/01/2018, bảo hiểm xã hội có nhiều thay đổi, trong đó có nội dung người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng cũng phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Cộng nối thời gian tham gia BHXH trường hợp trong quá trình công tác có thời gian nghỉ tự túc

Có được điều chỉnh giấy phép xây dựng khi đang thi công?

Mở cửa ô tô gây tai nạn, xử phạt thế nào?

Với mục đích nâng cao trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội theo quy định đối với người lao động. Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 được Quốc hội thông qua ngày 20/11/2014 và chính thức có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2016.

 Lao động làm việc với thời hạn ngắn sẽ được tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2018 (ảnh internet)

Tuy nhiên, tại Điều 124 của Luật Bảo hiểm xã hội ghi rõ: Điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều 2 của Luật này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/1/2018.

Cụ thể, điểm b khoản 1 Điều 2 về đối tượng người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng cũng phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (hiện nay, đối tượng này không phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc).

Cũng từ ngày 01/01/2018, đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Chính phủ được nêu rõ tại khoản 2 Điều 2 của Luật này.

Đồng chí Trần Thanh Mẫn Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản