Dự án nào không được ủy quyền cho chi nhánh thực hiện?

Tổng công ty của bà Phan Thị Quỳnh (Đà Nẵng) là chủ đầu tư dự án BT. Bà Quỳnh hỏi, tổng công ty có thể uỷ quyền cho chi nhánh thực hiện toàn bộ dự án gồm chuẩn bị đầu tư, lựa chọn nhà thầu, kinh doanh sản phẩm và đại diện tổng công ty đứng tên ký kết tất cả hồ sơ liên quan đến thực hiện dự án có được không?

Cộng nối thời gian tham gia BHXH trường hợp trong quá trình công tác có thời gian nghỉ tự túc

Có được điều chỉnh giấy phép xây dựng khi đang thi công?

Mở cửa ô tô gây tai nạn, xử phạt thế nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Dự án thực hiện theo hợp đồng BT là đầu tư theo hình thức đối tác công tư PPP được thực hiện theo quy định của Nghị định số 15/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 của Chính phủ về đầu tư theo hình thức đối tác công tư.

Đối với dự án thực hiện theo hợp đồng BT, nhà đầu tư quyết định thành lập doanh nghiệp để thực hiện dự án hoặc trực tiếp thực hiện dự án theo quy định tại Khoản 2, Điều 42 Nghị định số 15/2015/NĐ-CP. Theo đó, tổng công ty phải trực tiếp tổ chức quản lý, hạch toán độc lập nguồn vốn đầu tư và các hoạt động khác của dự án mà không được ủy quyền cho chi nhánh thực hiện.

Đồng chí Trần Thanh Mẫn Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam
Xem thêm
Gửi ban biên tập
Tìm kiếm văn bản